ทำไมข้ามถนนมันยากจัง?

posted on 20 Sep 2013 21:21 by makuba in Life directory Diary, Idea
วันนี้ตัดผมเสร็จ จะข้ามถนนไปฝั่งตรงข้าม 
 
รอตรงฟุทบาท จะข้ามตรงทางม้าลาย 
 
รถก็ไปกันชู่ๆๆ ไม่มีผู้ใหญ่ใจดีหยุดให้ซักคัน (แง๊)
 
ทำให้รู้สึกว่า ทำไมมันต่างกับที่อื่นๆจังหนอ
 
ตอนไปซัมเมอร์อังกฤษ 1 เดือน รู้สึกว่าข้ามถนนนี่ชิวๆมาก มีทางม้าลาย มีที่กดปุ่ม แล้วเราก็รอ พอถึงตาของเราก็ข้าม บางทีไม่มีไฟข้าม มีทางม้าลาย พอเค้าเห็นเราจะข้ามถนน ก็หยุดให้ทันที รอให้เราข้ามเสร็จแล้วไปต่อ (ไม่รู้ว่าที่ลอนดอนถ้ามีแค่ทางม้าลายอย่างเดียว จะมีบริติชชนใจดีหยุดให้มั้ย แต่ที่ตจว.หยุดให้หมดเลยคร้าบ)
 
เห็นบริติชนแอบข้ามตอนรถโล่งๆแต่ไฟข้ามแดงนิดหน่อย แต่ทุกสังคมก็มีคนหลายประเภท เค้าอาจจะรีบก็ได้ 
 
แต่ไทยแลนด์แดนสยาม ขับกันชลุ่ยเลยง่ะ T^T 
 
รู้สึกความปลอดภัยของชีวิตลดลงทันที 25%
 
บางทีก็แอบคิดว่าสังคมเรารีบมาก รถติด วันศุกร์ ฝนตกทั้งวัน แถมมีแข่งวอลเลย์บอล (อาจจะไม่เกี่ยว อิอิ)
 
ก็เลยทำให้ละเลยอะไรบางอย่างไป 
 
*ที่ค่อนข้างประทับใตคือ เจอคุณตำรวจกำลังจัดการจราจรอยู่ ก็เลยคิดว่า เค้าคงช่วยโบกให้เราข้ามถนนได้ ที่ไหนได้ 10 วิต่อมา คุณตำรวจขี่มอไซ วาร์ปหายไป....*
 
ยังอ่อนด้อยประสบการ์ณ ข้ามถนนเมืองไทยทีไร คิดคำนวนเหมือนจะออกรบทุกที ToT 
 
เห็นใครข้ามถนนที่ไหน แล้วไม่ได้รีบร้อนมาก ช่วยหยุดให้ข้ามด้วยนะคะ T^T 
 
ปล.วันนี้วอลลเลย์สาวไทยเจ๋งสุดๆเลย ฮูเรยยยยยย์
ปล2.หายไปนานเลย อิอิ
 
มีโอกาศได้ไปเยี่ยมชมที่ โครงการส่วนพระองค์สวนจิตรลดา มาค่ะ :')
 
ได้ดูวิดีทัศน์ต่างๆเกี่ยวกับโครงการส่วนพระองค์ คือ อยู่ในสวนจิตรลดาทั้งชีวิตก็ไม่อดตายอ่ะค่ะ ทั้งไฟฟ้าที่ทำจากแกลบ นมจิตรลดา นมอัดเม็ด น้ำผึ้ง กระดาษ การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ถ่าน และอื่นๆอีกเป็นภูเขา 
 
ตอนเข้าชมโรงงานนมอัดเม็ดนี่ แทบจะทะลุกระจก เอาปากเข้าไปรองตรงท่อนมอัดเม็ด เยอะมาก เป็นถุงๆกันเลยทีเดียวเชียว
 
จำได้ว่าตอนเด็กๆ 7 ขวบ ราคาถุงละ 10 บาท ผ่านมา 7 ปีก็ยัง 10 บาท ราคาถูก รสชาติเหมือนเดิม ต่างกับสินค้าต่างๆ ขึ้นค่าแรง 300 น้ำมันแพงขึ้น 50 สตางค์ ก็ชิงขึ้นกันปรู้ดปร้าด ไม่เกรงใจใคร
 
ไปครั้งนี้ทำให้รู้ว่าของถูกๆ อร่อยๆ ยังเหลืออีกเพียบค่ะ 
 
ข้าวเกรียบสาหร่ายเกลียวทองอร่อยเหาะ ถุงเบอเริ่ม 23 บาท 
นมขวด ขวดใหญ่สะใจ ไม่หวานมาก กำลังอร่อยพอดี ราคา 10-15 บาท
ซุปสาหร่ายกระป๋อง 28 บาท อร่อยเหาะ กล่มกล่อมมากๆอ่ะค่ะ
นมอัดเม็ดห่อละ 10 บาท อร่อยไม่มีเปลี่ยน (เพื่อนหิ้วกลับบ้านเป็นกล่องใหญ่ๆกันเลยทีเดียว)
 
ซื้ออย่างละ 2-4  ห่อ คิดเงินออกมา 188 บาท เท่านั้นเอง
 
ทำให้เรานึกอะไรบางอย่างได้ค่ะ
 
ยกตัวอย่าง คือ ช่วงนี้เราติดกินสตาร์บัคมากค่ะ สัปดาห์นึงเนี่ย อย่างน้อยสองครั้ง (ทำนน.ขึ้น2โลอีกแหนะ)
 
ทุกครั้งก็จะมี Mango Passion Fruit แก้วเล็ก + คุ้กกี้ช็อกโกแลตอุ่นร้อนๆ (อร่อยมาก ติดกินสุดๆอ่ะ)
 
ขาดสองอย่างนี้ไม่ได้เลยหลังเลิก เวลาเหนื่อยๆจะพุ่งไปกินตลอด เหมือนเป็น Refreshment ประจำตัวไปเลย
 
รวมทั้งหมด = 170 บาท
 
ทำให้คิดว่า เห้ย เราใช้เงินเปลืองนะ ใช้เงินเยอะอ่ะ เงิน 170 ทำอะไรได้เยอะเลยนะ 
 
  • ค่า3G 870 ทุกเดือน เกือบสองเท่าของเงินสนับสนุนที่ให้คนชราเลยนะ
  • เฟอร์บี้ 3200 บาท ซื้อนมอัดเม็ดได้ 320 ห่อ สินค้ามีคุณภาพ ราคาก็ถูก แถมได้สนับสนุนคนไทยด้วย
  • ไอโฟน 21000 บาท เราเอาเงินจำนวนนี้ไปช่วยใครได้หลายคนเลยนะ
 
ซื้อของพวกนี้ได้ค่ะ ถ้าคุณไม่เดือดร้อน เพราะจขบ.ก็มีหมดจากข้างบนที่กล่าวมา 5555 แต่อยากให้คิด พิจารณาซักนิดก่อนจะหยิบเงินไม่ว่าจำนวนน้อย หรือเยอะ มันทำให้เรารู้จักคุณค่าของเงินมากขึ้นจริงๆค่ะ
 
ตอนนี้เลยพยามเลิกซื้ออะไรไร้สาระ อย่างเมื่อก่อนดินสอต้องเป็นลายการ์ตูนนะ ชินนาม่อน ริละคุมะหมีดูดเงิน ต้องแบรนด์ ต้องเร่ิด ราคาแท่งละ 500 ( เคยบ้าซื้อมาแล้ว) ตอนนี้เอาที่ใช้ทน ดูโอเค เรียบๆ ไม่จำเป็นต้องมีลาย มูจิแท่งละ 45 บาทพอ 
 
เสื้อผ้า เมื่อก่อนสังคมนิยม บ้าแบรนด์ Topshop Zara Mango Jaspal XXI Forever เดี๋ยวนี้ไม่ซีเรียสอะไรก็ได้ ดูว่าสมเหตุสมผล ราคาโอเคนะ รับได้นะ ผ้าดี ดูแล้วว่าใส่บ่อย ถึงจะซื้อ
 
อยากฝากตรงนี้ให้ใครหลายๆคนคิดตามไปด้วยนะคะ :3  เผื่อเราจะคิดซักนิดก่อนจะหยิบเงินให้แคชเชียร์ คิดก่อนที่จะกดโอนเงิน คิดก่อนที่จะอยากได้ คิดก่อนที่เราจะใช้จ่ายทุกบาททุกสตางค์ มันทำให้เราใช้เงินมีคุณค่าขึ้นเยอะเลยค่ะ
 
 
 

Recommend